ทีมSRRT รพ.สต.บ้านห้วยผักชี อสม.ร่วมกับ กองทุนหลักประกันสุขภาพอบต.ทุ่งลูกนก ลงพื้นที่ดำเนินการ ควบคุมโรคไข้เลือดออกหลังได้รับแจ้งจากทางรพ.กำแพงแสน พบ ด.ช.จักรพงษ์ ศรีกระสัง อายุ 10 ปี บ้านเลขที่ 143 ม.12ต.ทุ่งลูกนก ป่วยเป็นโรคไข้เลือดออก DF ขณะลงพื้นที่สอบสวนโรคไม่พบตัวผู้ป่วย จากการสอบถามญาติผู้ป่วย พบว่าขณะนี้ผู้ป่วยออกจากโรงพยาบาลแล้วและได้ไปพักรักษาตัวอยู่ที่แคมป์คนงานโรงกระดาษกับบิดาที่ ต.ท่าผา อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี จึงได้ดำเนินการควบคุมโรคไข้เลือดออก ตามมาตรการ 3 เก็บ 3 โรค ทำลายแหล่งเพาะพันธุ์ลูกน้ำยุงลายและพ่นหมอกควันกำจัดยุงลายตัวแก่ในบ้านผู้ป่วยและในรัศมีใกล้เคียง200 เมตร และเฝ้าระวังติดตามอย่างต่อเนื่อง
|