องค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งลูกนก ร่วมกับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านหนองจิก ได้จัดโครงการฝึกอบรมพัฒนาอาชีพสำหรับคนพิการและผู้ดูแลคนพิการ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๖6 โดยใช้งบประมาณของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านหนองจิก เพื่อให้ผู้อบรมได้มีความรู้เรื่องสิทธิประโยชน์ของผู้พิการและการดูสุขภาพตนเองเพื่อส่งเสริมความรู้และทักษะด้านอาชีพให้แก่ผู้พิการและผู้ดูแลคนพิการที่สนใจงานสวัสดิการและพัฒนาชุมชน ได้ดำเนินการจัดโครงการฝึกอบรมพัฒนาอาชีพสำหรับคนพิการและผู้ดูแลคนพิการ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๖๖ ร่วมกับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านหนองจิก ในวันที่ 12 มกราคม 2566 ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านหนองจิก ตำบลทุ่งลูกนก อำเภอกำแพงแสน โดยมีวิทยากรพยาบาลวิชาชีพ ให้ความรู้เรื่องการดูแลผู้พิการ/ฟื้นฟูผู้พิการ สิทธิประโยชน์ของคนพิการ และนางเพชรน้ำหนึ่ง แก้วศรีงาม วิทยากรอบรมให้ความรู้แก่ผู้พิการและผู้ดูแลคนพิการ
จำนวน ๓๐ คน ให้ความรู้เรื่องประโยชน์ของฟักข้าวและวิธีการทำสบู่ฟักข้าว